Hội thảo khoa học "Huyện Minh Hóa -150 năm hình thành và phát triển"
(QBĐT) - Sáng 9/12, Sở Khoa học và Công nghệ phối hợp với Huyện ủy Minh Hóa tổ chức hội thảo khoa học về chủ đề "Huyện Minh Hóa 150 năm hình thành và phát triển". Dự hội thảo có đồng chí Cao Văn Định, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Nguyễn Lương Bình, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy; đại diện lãnh đạo các sở, ban, ngành, địa phương có liên quan; nguyên lãnh đạo tỉnh và lãnh đạo hai huyện Minh Hóa, Tuyên Hóa qua các thời kỳ...
Thạc sỹ (Ths) Nguyễn Chí Thắng, Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Khoa học và Công nghệ; Ths Bùi Anh Tuấn, Tỉnh ủy viên, Bí thư Huyện ủy Minh Hóa; Tiến sỹ Trần Đình Hằng, Phân viện trưởng Phân viện VHNT Quốc gia Việt Nam tại Huế đồng chủ trì hội thảo.
Hội thảo với mục đích tìm hiểu, nghiên cứu, làm rõ đầy đủ, sâu sắc hơn giá trị của vùng đất, con người Minh Hóa; về vai trò, vị trí, những đóng góp của Minh Hóa trong tiến trình phát triển của dân tộc trên các lĩnh vực chính trị, kinh tế, lịch sử, văn hóa, xã hội; tạo tiền đề quan trọng để xây dựng và phát triển Minh Hóa trong thời kỳ hội nhập và phát triển...
Tại hội thảo, các đại biểu được giới thiệu kỷ yếu tổng hợp các tham luận về diễn trình lịch sử hình thành và phát triển của vùng đất Minh Hoá, về những giá trị lịch sử, văn hoá, truyền thống cách mạng, về những thành tựu phát triển kinh tế, xã hội, văn hoá, giáo dục đào tạo, quốc phòng - an ninh của quê hương Minh Hoá trong thời gian qua...
Tại hội thảo, có một số tham luận đáng chú ý như: Sự hình thành và phát triển huyện Minh Hóa; những giá trị vật chất và tinh thần của quê hương, con người Minh Hóa; thành tựu phát triển kinh tế-xã hội huyện Minh Hóa...
Hội thảo đã nhận được 23 tham luận của các nhà khoa học ở các phân viện nghiên cứu, các trường đại học, các hội xã hội nghề nghiệp có chuyên môn liên quan, các nhà khoa học làm việc ở các cơ quan truyền thông, các cán bộ khoa học, quản lý làm việc ở tỉnh Quảng Bình và huyện Minh Hóa. Hội thảo đã thống nhất nguyên tắc tập trung nghiên cứu về diễn trình lịch sử huyện Minh Hóa, không bàn thảo những vấn đề không liên quan đến huyện Minh Hóa; giới thiệu những tư liệu, những kết quả nghiên cứu có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng.
Những nguồn tư liệu sử dụng trong các tham luận được dẫn nguồn từ các tài liệu do Nhà nước công bố thông qua các nhà xuất bản hiện hành hoặc các tài liệu đang lưu trữ tại các trung tâm lưu trữ, các cơ quan khoa học, các thư viện, các trường đại học trong và ngoài nước...
Kết thúc hội thảo, hầu hết các nhà khoa học đều thống nhất thời điểm thành lập huyện Minh Hoá là năm Giáp Tuất - niên hiệu Tự Đức thứ 27 (năm 1875 theo dương lịch).
Văn Minh